fbpx
BooksPoliticsPunjab

ਸਿੱਖ ਗੁਰੂਆਂ ਦਾ ਚੈਪਟਰ ਹਟਾਉਣ ਤੇ ਬੋਲੇ ਕੈਪਟਨ , ਬਾਦਲ ਸਰਕਾਰ ਦੌਰਾਨ ਹੋਇਆ ਸੀ ਬਦਲਾਅ

By MEDIA DESK

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ , 2 ਮਈ ( NRI MEDIA )

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਸਕੂਲ ਸਿੱਖਿਆ ਬੋਰਡ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵਿਚ ਸਿੱਖ ਗੁਰੂਆਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹਟਾਉਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਤੇ ਸਖ਼ਤ ਰੁਖ਼ ਅਖਤਿਆਰ ਕਰਦਿਆਂ ਵਿਰੋਧੀਆਂ ਦੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰੇ ਤੋਂ ਨਕਾਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਨੂੰ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਉਹ ਇਹੋ ਜਿਹੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਅਤੇ ਧਾਰਮਿਕ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਨਾ ਕਰਨ |

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸ. ਸੁਖਬੀਰ ਸਿੰਘ ਬਾਦਲ ਦੇ ਬਿਆਨ ਨੂੰ ਭੜਕਾਉਣ ਵਾਲਾ ਅਤੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਵਾਲਾ ਦੱਸਿਆ , ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਵੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕੀਤੀ |

ਬਾਦਲ ਸਰਕਾਰ ਸਮੇਂ ਹੋਈ ਸੀ ਤਿਆਰੀ 

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਲ 2014 ਵਿੱਚ ਅਕਾਲੀਆਂ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨਕਾਲ ਦੌਰਾਨ, ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਸਿਲੇਬਸ ਐਨ ਸੀ ਈ ਆਰ ਟੀ ਦੇ ਸਿਲੇਬਸ ਅਨੁਸਾਰ ਮੁੜ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ,ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਬੋਲਦੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬਾਦਲ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸੱਤਾ ਵਿਚ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਕਮੇਟੀ (ਐਸਜੀਪੀਸੀ) ਨੂੰ ਚਰਚਾ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ , 9ਵੀਂ ਤੋਂ 12 ਵੀਂ ਕਲਾਸ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦਾ ਸਿਲੇਬਸ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਅੰਤਿਮ ਰੂਪ ਦੇਣ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਲਈ 9 ਜਨਵਰੀ 2014 ਨੂੰ ਪ੍ਰਸਿਧ ਹਸਤੀਆਂ ਦੀ ਇਕ ਕਮੇਟੀ ਕਾਇਮ ਕਰਨ ਦੀ ਤਜਵੀਜ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ |

2015 ਵਿੱਚ ਹੀ ਬਣ ਗਿਆ ਸੀ ਸਿਲੇਬਸ

ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਤੇ ਚਰਚਾ ਕਰਨ ਲਈ, ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਡਾਇਰੈਕਟਰ (ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ, ਐਨ ਸੀ ਈ ਆਰ ਟੀ) ਨਾਲ ਕਈ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਅਤੇ ਸੂਚਨਾਵਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੀ. ਮਾਰਚ 2014 ਵਿਚ, ਇਸ ਨੂੰ ਸਿਲੇਬਸ ਬੋਰਡ ਦੀ ਵੈਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਅਪਲੋਡ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ. ਸਾਲ 2015 ਵਿੱਚ, 9 ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੇ ਪਾਠਕ੍ਰਮ ਨੂੰ ਅੰਤਿਮ ਰੂਪ ਦੇਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਨੇ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਤੇ ਇਤਰਾਜ਼ ਜਾਹਰ ਕੀਤਾ ਸੀ |

ਪਹਿਲਾ ਹੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਫੈਸਲਾ

ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਹੋਰ ਕਲਾਸਾਂ ਦੇ ਸਿਲੇਬਸ ਤੇ ਆਮ ਸਹਿਮਤੀ ਨਹੀਂ ਬਣੀ ਸੀ. , ਸਿਲੇਬਸ ਨੂੰ ਵਿਚਾਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੋਰਡ ਨੇ ਸਾਲ 2016 ਵਿੱਚ 9 ਵੀਂ ਤੇ 12 ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਲਈ ਕਿਤਾਬਾਂ ਛਾਪੀਆਂ ਸਨ , 11 ਵੀਂ ਅਤੇ 12 ਵੀਂ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਐਡੀਸ਼ਨ ਨੂੰ 2018 ਵਿਚ ਛਾਪਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Close