fbpx
NationalNews

ਜਾਣੋ ਕਿਵੇਂ ਅਤੇ ਕਿਹਨਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗਾ ਜਰਨਲ ਕਾਸਟ ਦਾ ਰਾਖਵਾਂਕਰਨ

By MEDIA DESK

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ , 10 ਜਨਵਰੀ ( NRI MEDIA )

ਲੋਕ ਸਭਾ ਦੁਆਰਾ ਉਚ ਜਾਤੀਆਂ ਲਈ 10 ਫੀਸਦੀ ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਬਿੱਲ ਰਾਜ ਸਭਾ ਵਿਚ ਵੀ ਪਾਸ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ. ਲਗਭਗ 10 ਘੰਟੇ ਰਾਜ ਸਭਾ ਵਿਚ ਇਸ ਬਿੱਲ ਤੇ ਬਹਿਸ ਹੋਈ ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਿੱਲ ਦੇ ਪੱਖ ਵਿਚ 165 ਵੋਟਾਂ ਪਈਆਂ ਜਦਕਿ ਵਿਰੋਧ ਵਿਚ ਸਿਰਫ਼ ਸੱਤ ਵੋਟਾਂ ਹੀ ਪਈਆਂ , ਹੁਣ ਇਹ ਬਿਲ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕੋਲ ਮੰਜੂਰੀ ਲਈ ਭੇਜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ , ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਦਸਤਖ਼ਤ ਹੁੰਦੇ ਹੀ ਇਹ ਬਿਲ ਭਾਰਤ ਦਾ ਕਾਨੂੰਨ ਬਣ ਜਾਵੇਗਾ |

ਇਸ ਰਾਖਵੇਂਕਰਨ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਚੁੱਕਣ ਲਈ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਵੀ ਅਹਿਮ ਹੈ ਕਿ ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹੜੇ ਕਾਗਜ਼ਾਤ ਲਗਾਉਣੇ ਪੈਣਗੇ , ਇਸ ਖ਼ਬਰ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਿਸਥਾਰ ਨਾਲ ਇਸਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਵਾਂਗੇ |

✪ ਉਚ ਜਾਤਾਂ ਲਈ ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਲਈ 5 ਮੁੱਖ ਮਾਪਦੰਡ

1. ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਆਮਦਨ 8 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਾ ਹੋਵੇ |
2. ਪਰਿਵਾਰ ਕੋਲ 5 ਏਕੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਖੇਤੀ ਵਾਲੀ ਜ਼ਮੀਨ ਨਾ ਹੋਵੇ |
3. ਬਿਨੈਕਾਰ ਕੋਲ 1,000 ਵਰਗ ਫੁੱਟ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾ ਫਲੈਟ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ |
4. ਨਗਰਪਾਲਿਕਾ ਖੇਤਰ ਵਿਚ 100 ਗਜ਼ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਮਕਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ |
5. ਗੈਰ-ਨੋਟੀਫਾਈਡ ਨਗਰਪਾਲਿਕਾ ਵਿੱਚ 200 ਗਜ਼ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਮਕਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ |

 

✪ ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹੜੇ ਕਾਗਜ਼ਾਤ ਦੇਣੇ ਪੈਣਗੇ ?

 

ਆਮਦਨ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ

ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈਣ ਲਈ ਆਮਦਨੀ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਦਿਖਾਉਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਸਰਕਾਰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ਕਿ ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦਾ ਲਾਭ ਉਨਾਂ ਲਈ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਆਮਦਨ ਅੱਠ ਲੱਖ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੈ |

ਜਾਤੀ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ

ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਣ ਲਈ ਤੁਹਾਡਾ ਜਾਤੀ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ , ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਕਾਸਟ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦੀ ਇਸ ਲਈ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕਾਂ ਕੋਲ ਜਾਤੀ ਦੇ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ ਪਰ ਇਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਜਰੂਰੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ |

ਬੀਪੀਐਲ ਕਾਰਡ

ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਣ ਲਈ, ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਸਾਬਤ ਕਰੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਉੱਚ ਜਾਤਾਂ ਦੇ ਪੱਧਰ ਤੇ ਵੀ ਪੱਛੜੇ ਹੋਏ ਹਨ , ਜੇ ਕੋਈ ਬੀਪੀਐਲ ( ਗ਼ਰੀਬੀ ਰੇਖਾ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ) ਕਾਰਡ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਕਾਰਡ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਚੰਗਾ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ |

ਪੈਨ ਕਾਰਡ

ਪੈਨ ਕਾਰਡ ਨੂੰ ਅੱਜ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵਿਚ ਸਾਰੀਆਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਲਈ ਲਾਜ਼ਮੀ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਅਜੇ ਤੱਕ ਪੈਨ ਕਾਰਡ ਨਹੀਂ ਬਣਾਇਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਹੀ ਬਣਵਾ ਲਵੋ , ਸਿੱਖਿਆ ਅਤੇ ਨੌਕਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਪੈਨ ਕਾਰਡ ਲਾਗੂ ਹੋਣਾ ਲਾਜਮੀ ਹੈ |

ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ

ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈਣ ਲਈ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਹੋਣਾ ਵੀ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ. ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਕ ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ. ਤੁਹਾਡੀ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਰਾਹੀਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਨੌਕਰੀ ਵਿਚ ਇਹ ਲਾਜ਼ਮੀ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ. ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਅਜੇ ਵੀ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਨਹੀਂ ਬਣਾਇਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਰੰਤ ਬਣਵਾ ਲਵੋ |

ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਰਿਟਰਨ

ਜੇ ਉਪਰਲੀਆਂ ਜਾਤਾਂ ਨੂੰ ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਲੈਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ, ਤਾਂ ਆਮਦਨ ਕਰ ਰਿਟਰਨ ਦੇ ਕਾਗਜ਼ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਲਗਾਏ ਜਾਣਗੇ , ਫਾਰਮ 16 ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ, ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਸਾਬਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕਿ ਤੁਹਾਡੀ ਆਮਦਨੀ ਅੱਠ ਲੱਖ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਹੇਠ ਆਉਂਦੇ ਹੋ |

ਪਾਸਬੁੱਕ ਦੀ ਕਾਪੀ

ਰਿਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਲਈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਾਸਬੁੱਕ ਦੀ ਇਕ ਕਾਪੀ ਲਗਾਉਣੀ ਪਵੇਗੀ , ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਾਸਬੁੱਕ ਦੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਐਂਟਰੀ ਦਿਖਾਉਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ,ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤੁਹਾਡੀ ਆਮਦਨ ਬਾਰੇ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ |

ਜਨਧਨ ਯੋਜਨਾ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਵੋ

ਪਿੱਛੇ ਉੱਚ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਨੂੰ ਨੌਕਰੀਆਂ ਅਤੇ ਸਿੱਖਿਆ ਨੂੰ ਆਰਥਿਕ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਰਾਖਵਾਂਕਰਨ ਲਈ ਜਨਧਨ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਬੈਂਕ ਖਾਤਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ , ਜਨਧਨ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਉਸੇ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕ ਨੂੰ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਵਿੱਤੀ ਤੌਰ ਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ |

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Close